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Shukurani

Maandalizi ya Muhtasari wa Somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji Kiarabu Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi
yamehusisha wataalamu mbalimbali kutoka taasisi za serikali na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET), inatambua
na kuthamini michango ya washiriki wote waliofanikisha kupatikana kwa muhtasari huu. Aidha, TET inatoa shukurani za
pekee kwa wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora wa shule, walimu pamoja na wakuza mitaala. Vilevile, TET inaishukuru
kwa dhati Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu kwa Kusimamia Kazi ya Maboresho ya Mitaala ya Elimu ya Awali, Msingi,
Sekondari na Ualimu iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia. Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha
kuwa maudhui ya muhtasari huu yanalenga kuwaandaa wahitimu wenye maarifa, ujuzi na mwelekeo utakaowawezesha
kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku, ambalo ndio lengo kuu la maboresho ya mitaala ya mwaka 2023.

Mwisho, TET inatoa shukrani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji
wa muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania
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1.0 Utangulizi

Lugha ya Kiarabu ni somo la lazima kwa mwalimu tarajali anayetarajiwa kufundisha Kiarabu Elimu ya Msingi darasa la IT1I-VI.
Lengo la kufundisha somo hili ni kumjengea mwalimu tarajali maarifa, stadi na mwelekeo wa kumudu mbinu za ufundishaji wa
somo la Kiarabu katika shule ya msingi. Vilevile, mwalimu tarajali ataweza kufaragua teknolojia na vifaa vingine saidizi katika
ufundishaji na ujifunzaji wa lugha ya Kiarabu. Aidha, mwalimu tarajali ataweza kumudu matumizi ya mbinu za ufundishaji
na ujifunzaji nje ya darasa, hivyo kuhamasisha ujifunzaji kwa wanafunzi katika mazingira yanayowazunguka.

Aidha, Muhtasari huu umeandaliwa kuongoza ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Kiarabu ngazi ya Stashahada Elimu ya
Msingi kwa kuzingatia Mtaala wa Stashahada ya Ualimu Tanzania Bara wa mwaka 2023. Muhtasri unatoa maelekezo ya
kumwezesha mkufunzi kuandaa mchakato wa ufundishaji kwa ufanisi. Vilevile, muhtasari unatoa nafasi kwa mkufunzi kutumia
mbinu mbalimbali za ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Kiarabu ikiwemo namna ya kuchopeka masuala mtambuka na
kutumia TEHAMA.
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2.0 Malengo Makuu ya Elimu Tanzania
Malengo makuu ya elimu Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:

(a)  Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;

(b)  Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na

matendo jumuishi;



(©)

(d)

(e)
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(h)

Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na
mtazamo chanya katika maendeleo yake binafsi, na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;

Kuelewa na kulinda Tunu za Taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji
na Lugha ya Taifa;

Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;
Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma;

Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia,
usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira; na

Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.
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3.0 Malengo ya Elimu ya Ualimu

3.1 Lengo Kuu la Elimu ya Ualimu

Kumwandaa mwalimu mwenye weledi na umahiri wa kuwezesha ufundishaji na ujifunzaji unaoendana na mabadiliko
ya kisayansi, kiteknolojia, na kijamii ili kumjenga Mtanzania mwenye maarifa, stadi na mitazamo chanya, anayethamini
usawa, haki na elimu bila ukomo.

3.2 Malengo Mahususi ya Elimu ya Ualimu
Malengo mahususi ya elimu ya ualimu ni kumwezesha mwalimu tarajali:
(a) Kukuza uelewa wa kinadharia wa elimu ya ualimu, maadili ya kazi ya valimu, maadili ya maisha, na misingi ya
ualimu;

(b)  Kujenga umahiri katika mbinu za kufundishia na kujifunzia;
(¢)  Kujenga umabhiri katika mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia dhana ya ujenzi wa umabhiri;

(d) Kukuza ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;
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Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;
Kukuza utambuzi wa awali kwa mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;
Kuimarisha matumizi ya lugha katika ufundishaji na ujifunzaji; na

Kujenga stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani classroom-based research).
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4.0 Umahiri wa Jumla wa Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu

(a)
(b)
(©)
(d)
(e)
6]
(2)
(h)

Kutumia nadharia na misingi ya ualimu katika ufundishaji na ujifunzaji,

Kumudu mbinu za kufundishia na kujifunzia;

Kumudu mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia ujenzi wa umabhiri;

Kumudu mbinu za ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya wanafunzi;
Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;

Kutambua mwanafunzi mwenye mahitaji ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;

Kutumia lugha husika kwa ufasaha katika ufundishaji na ujifunzaji;

Kutumia stadi za uongozi katika taaluma (instructional leadership); na

Kumudu stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani classroom-based).
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5.0 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi

Umabhiri mkuu na umahiri mahususi unaotarajiwa kujengwa na mwalimu tarajali umeainishwa katika Jedwali Na. 1

Jedwali Na. 1 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi

Laldl) cifeld < )
Umahiri Mahususi

Aalal) Cilpld < Y
Umabhiri Mkuu

Ay Als el 8 Ay jal) Zalll adail) 5 alaill Callad Jidai 1.1

1.1 Kuchambua mbinu na njia za ufundishaji na ujifunzaji lugha
ya Kiarabu kwa elimu ya msingi
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1.0 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa
lugha ya Kiarabu katika ngazi ya msingi
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1.2  Kumudu mbinu za kufundisha stadi za kusikiliza
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1.3 Kumudu mbinu za kufundisha stadi za kuzungumza

Chaill addad 8 Caall A (il bl &) e 5,08 jledaf 4.

1.4 Kumudu mbinu za kufundisha stadi za matamshi
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1.5 Kumudu mbinu za kufundisha msamiati
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1.6 Kumudu mbinu za kufundisha stadi za kusoma
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1.7 Kumudu mbinu za kufundisha stadi za kuandika
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1.8 Kumudu ufaraguzi na matumizi ya teknolojia na vifaa
vingine saidizi katika ufundishaji na ujifunza;ji
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1.9 Kumudu mbinu za kufundisha sarufi ya Kiarabu
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1.10 Kumudu matumizi ya mbinu za ufundishaji na
ujifunzaji nje ya darasa
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6.0 Majukumu ya Mkufunzi, Mwalimu Tarajali na Mzazi katika Ufundishaji na Ujifunzaji
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6.1 Mkufunzi

Mkufunzi anatarajiwa:

(a)  Kukuza ufundishaji na ujifunzaji unaozingatia ujenzi wa stadi za karne ya 21 kwa kutumia mbinu mbalimbali za
uwezeshaji zitakazomfanya mwalimu tarajali kuwa kitovu cha ujifunzaji. Baadhi ya mbinu zinazopendekezwa ni
zile zinazosaidia kukuza uwezo wa kufikiri, kutafakari, kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali ili kutatua
changamoto za ufundishaji na ujifunzaji;



(b) Kuandaa mazingira wezeshi ya kufundishia na kujifunzia ikiwa ni pamoja na kufaragua zana;
(¢)  Kutoa malezi kwa haki na usawa kwa kila mwalimu tarajali bila kujali tofauti zao na

(d)  Kubaini mahitaji maalumu ya mwalimu tarajali na kumpatia afua stahiki
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6.2 Mwalimu Tarajali

Mwalimu tarajali anatarajiwa:

(a) Kushiriki kikamilifu katika shughuli za mafunzo ndani na nje ya darasa ili kuhakikisha kuwa anajenga umahiri
stahiki katika maeneo mbalimbali ikiwemo usimamizi wa ujifunzaji na ufundishaji, mbinu za kufundishia na mbinu
za upimaji zitakazomwezesha kubaini mafanikio na kuboresha ujifunzaji na ufundishaji,



(b)

(c)

(d)
(e)

Kushiriki katika mafunzo endelevu kupitia shule zilizo jirani na chuo kwa lengo la kutafsiri nadharia anazojifunza
darasani kwa vitendo. Baadhi ya nadharia hizo ni haiba, maandalizi ya somo, kutumia mbinu za kufundishia, kuandaa
na kutumia vifaa vya kufundishia na kujifunzia na kutathmini wanafunzi;

Kufanya kazi chini ya uangalizi wa walimu wazoefu kwa kipindi cha mwaka mmoja ili kuimarisha umahiri na weledi
katika fani ya ualimu;

Kushirikiana na wenzake pamoja na mkufunzi katika mchakato wa ujifunzaji; na

Kuzingatia kanuni na taratibu za chuo.
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6.3 Mzazi/Mlezi

Mzazi/mlezi anatarajiwa:

(a) Kusimamia na kufuatilia mwenendo na maendeleo ya mwalimu tarajali katika ujifunzaji; na

(b) Kumpatia mwalimu tarajali mahitaji muhimu pamoja na vifaa vinavyotumika katika shughuli za ujifunzaji.
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7.0 Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji

Mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji unahitaji zana/vifaa mbalimbali ili kujenga umabhiri uliokusudiwa. Hivyo, mwalimu
na mwanafunzi wanapaswa kushirikiana katika kuandaa au kufaragua zana mbadala zinavyopatikana katika mazingira ya
shuleni na nyumbani pindi vinapohitajika. Mwalimu na mwanafunzi wanapaswa kutafuta taarifa kutoka katika vyanzo
mbalimbali ili kuleta ufanisi katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Orodha ya vitabu vilivyoidhinishwa kutumika kwa
ajili ya rejea vitatolewa na TET.
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8.0 Upimaji wa Maendeleo ya Ujifunzaji

Upimaji ni suala muhimu katika mchakato wa ujifunzaji na ufundishaji. Upimaji wa somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji
Kiarabu Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi, utafanyika sambamba na masomo mengine yanayofundishwa katika ngazi
ya Stashahada ya Ualimu wa Elimu ya Awali. Upimaji huu unamwezesha mkufunzi kupima umahiri wa mwalimu tarajali ili
kujenga umabhiri katika somo husika. Aidha, utamwezesha mwalimu tarajali kutumia mbinu na zana stahiki katika ufundishaji
na ujifunzaji kwa wanafunzi. Upimaji wa maendeleo utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika kila shughuli ya ujifunzaji.
Kwa hiyo, zana zinazotumika katika upimaji ni pamoja na mazoezi, maswali ya ana kwa ana, majaribio, hojaji, mkoba wa
kazi, kazi mradi pamoja na mitihani ya muhula. Vilevile, tathmini ya maendeleo ya mwalimu tarajali ni muhimu kufanyika
ili kubaini ni kwa kiasi gani anajenga umabhiri uliokusudiwa. Matokeo ya tathimini yatasaidia kufanya uboreshaji ili kuhakikisha
malengo ya elimu ya ualimu yanafanikiwa.

Mkufunzi anapaswa kubuni shughuli nyingi zaidi za upimaji ili kuchochea ujifunzaji. Aidha, mwalimu tarajali atapimwa kwa
upimaji endelevu na upimaji tamati. Upimaji endelevu utachania asilimi sabini (70%) na upimaji tamati utachangia asilimia
thelathini (30%). Mwalimu tarajali anapaswa kufaulu upimaji endelevu kwa angalau asilimia 50% na upimaji tamati kwa
angalau kiwango hichohicho ili aweze kutunukiwa cheti. Endapo hatafaulu, mwalimu tarajali anaweza kurudia mitihani hiyo
mara mbili ndani ya miaka mitatu. Jedwali Na. 2 linaonesha mgawanyo wa alama katika upimaji endelevu.
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Jedwali Na. 2: Mchanganuo wa Alama za Upimaji Endelevu
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9.0 Idadi ya Vipindi

Muhtasari wa Somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji Kiarabu Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi, Darasa la Tatu
hadi la Sita unatoa makadirio ya muda utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi
na shughuli za ujifunzaji na mwalimu tarajali. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi, ambapo kila
kipindi ni dakika 60. Idadi ya vipindi ni vipindi 5 kwa wiki.
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10.0 Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji

Maudhui ya muhtasari huu yamepangiliwa katika jedwali lenye vipengele sita ambavyo ni umahiri mkuu, umahiri mahususi,
shughuli za ufundishaji na ujifunzaji, vigezo vya upimaji zana/vifaa, na idadi ya vipindi. Maudhui hayo yameoneshwa katika
Jedwali Na.3 na 4.
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